Makala
Mwongozo Kamili wa Kuanzisha Tawi la Kampuni ya Kigeni Nchini Saudi Arabia
Kupanua shughuli za biashara yako hadi Saudi Arabia ni hatua kubwa ya kimkakati. Katika kipindi ambacho Dira ya 2030 (Vision 2030) inabadilisha uchumi wa eneo hili, kampuni nyingi za kimataifa zinaharakisha kuanzisha shughuli zake nchini humo.
Unapoamua kupanua biashara yako hadi Saudi Arabia, kufungua tawi la kampuni yako ni mojawapo ya njia zinazoweza kutumika. Tofauti na kuanzisha kampuni tanzu mpya nchini humo, tawi hufanya kazi kama sehemu ya moja kwa moja ya kampuni mama. Hii huwezesha kampuni mama kuendelea kusimamia chapa na shughuli zake huku ikipata fursa ya kushiriki katika zabuni za serikali na mikataba mikubwa ya kibiashara, kulingana na masharti ya kisheria yanayotumika.
Hata hivyo, kukamilisha taratibu zote za kisheria na kiutawala si jambo rahisi kila wakati. Kabla ya kuanza shughuli rasmi, kampuni inahitaji kutimiza masharti ya taasisi mbalimbali za serikali nchini Saudi Arabia.
Kuanza Mchakato kupitia MISA
Hatua ya kwanza ni kuwasiliana na Wizara ya Uwekezaji ya Saudi Arabia, inayojulikana kama Ministry of Investment of Saudi Arabia (MISA).
Kampuni ya kigeni inapaswa kutimiza masharti ya uwekezaji na kupata idhini au usajili unaohitajika kabla ya kuanza shughuli zinazo husika. Mahitaji halisi hutegemea aina ya shughuli za biashara na mfumo wa sasa wa uwekezaji.
Ili kuanza mchakato, kampuni inapaswa kuandaa nyaraka muhimu za nchi ilikotoka. Nyaraka hizi zinapaswa kuwa rasmi na kuthibitishwa kwa mujibu wa masharti ya mamlaka husika.
Nyaraka zinazoweza kuhitajika ni pamoja na:
Azimio la Bodi ya Wakurugenzi: Hati rasmi inayoonyesha kuwa bodi imeidhinisha kufunguliwa kwa tawi nchini Saudi Arabia na kuteua meneja mkuu au mwakilishi wa tawi.
Cheti cha Usajili wa Kampuni na Katiba ya Kampuni: Nyaraka zinazoonyesha kuwa kampuni mama imesajiliwa kisheria na kueleza muundo wake wa kisheria na taratibu za uendeshaji.
Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa: Taarifa za kifedha zilizokaguliwa kwa kipindi kinachotakiwa na mamlaka husika, kulingana na aina ya kampuni na masharti ya maombi.
Uthibitishaji Rasmi wa Nyaraka: Nyaraka zinapaswa kupitia mchakato unaotakiwa wa uthibitishaji katika nchi ya kampuni mama na mamlaka za Saudi Arabia. Hii inaweza kujumuisha uthibitishaji na wizara husika, pamoja na ubalozi au utaratibu mwingine rasmi unaotambuliwa kwa aina ya nyaraka hizo.
Ni muhimu kuthibitisha orodha ya nyaraka, lugha zinazokubalika na mlolongo wa uthibitishaji kabla ya kuwasilisha maombi ili kuepuka ucheleweshaji.
Usajili wa Biashara na Vibali vya Ndani
Baada ya kukamilisha masharti ya MISA, hatua inayo fuata ni kutimiza mahitaji ya usajili wa kibiashara kupitia Wizara ya Biashara ya Saudi Arabia (Ministry of Commerce), kwa mujibu wa utaratibu unaotumika.
Usajili wa kibiashara ni muhimu kwa shughuli rasmi za kampuni, iki wemo kushughulikia masuala ya benki, mikataba na mahusiano na wasambazaji wa ndani.
Wakati huo huo, kampuni inapaswa kuandaa eneo lake la kufanyia biashara na kukamilisha vibali vinavyohitajika.
1. Anwani ya Kitaifa (National Address)
Kampuni inapaswa kusajili anwani yake ya kitaifa kupitia mfumo rasmi wa anwani wa Saudi Arabia. Anwani sahihi ni muhimu kwa mawasiliano ya serikali na shughuli za kibiashara.
Mahitaji ya mkataba wa pango la ofisi au eneo la biashara hutegemea aina ya usajili na shughuli za kampuni. Hakikisha unathibitisha mahitaji hayo kabla ya kuingia katika mkataba wa upangaji.
2. Vibali vya Manispaa kupitia Balady
Kulingana na aina ya shughuli za biashara na eneo la ofisi, kampuni inaweza kuhitaji vibali vya manispaa kupitia mfumo wa Balady.
Mamlaka husika zinaweza kukagua eneo la biashara ili kuhakikisha linakidhi masharti ya matumizi ya eneo, usalama na kanuni za manispaa.
Kabla ya kukodisha ofisi, ni vyema kuthibitisha kuwa eneo hilo linafaa kwa shughuli unazokusudia kufanya na kwamba vibali vinavyohitajika vinaweza kupatikana.
Kukamilisha Usajili wa Kodi, Ajira na Mifumo ya Kidijitali
Kupata nyaraka za usajili wa kampuni ni sehemu tu ya mchakato. Kampuni inapaswa pia kukamilisha usajili wa kodi, ajira na mifumo ya kidijitali inayotumiwa na serikali ya Saudi Arabia.
1. Usajili wa Kodi kupitia ZATCA
Zakat, Tax and Customs Authority (ZATCA) ndiyo mamlaka inayosimamia masuala ya zakat, kodi na forodha nchini Saudi Arabia.
Kampuni inapaswa kutathmini na kutimiza masharti ya usajili wa kodi yanayotumika kwa shughuli zake. Hii inaweza kujumuisha usajili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), pale kampuni inapokidhi vigezo vinavyohitajika, pamoja na wajibu mwingine wa kutoa taarifa za kodi.
2. Usajili wa Wafanyakazi na Masuala ya Kazi
Kampuni inapaswa kukamilisha usajili unaohitajika kupitia Wizara ya Rasilimali Watu na Maendeleo ya Jamii (Ministry of Human Resources and Social Development — MHRSD).
Hatua hizi zinaweza kujumuisha kufungua faili la mwajiri, kusimamia taarifa za wafanyakazi na kutimiza masharti ya mikataba ya ajira.
3. Usajili wa Bima ya Jamii kupitia GOSI
General Organization for Social Insurance (GOSI) inasimamia mfumo wa bima ya jamii nchini Saudi Arabia.
Kampuni inapaswa kuthibitisha wajibu wake wa usajili na michango ya bima ya jamii kulingana na aina ya wafanyakazi wake na sheria zinazotumika.
4. Kuunganishwa na Mfumo wa Qiwa
Qiwa ni mojawapo ya majukwaa ya kidijitali yanayotumiwa kusimamia huduma mbalimbali za ajira nchini Saudi Arabia.
Kulingana na masharti ya kampuni, mfumo huu unaweza kutumika kusimamia mikataba ya ajira, taarifa za wafanyakazi na taratibu zinazohusiana na uzingatiaji wa masharti ya soko la ajira, iki wemo viwango vya ajira ya raia wa Saudi Arabia (Saudization).
Kukamilisha usajili unaohitajika katika mifumo hii ni muhimu kwa kampuni inayotaka kuendesha shughuli zake kwa kufuata sheria na taratibu za Saudi Arabia.
Kwa Nini Uchague City Squares?
City Squares hutoa huduma za kusaidia kampuni katika uthibitishaji wa nyaraka za kimataifa, uratibu wa nyaraka za wizara na taratibu za kuanzisha shughuli za biashara katika nchi husika, kupitia ofisi zake nchini Tanzania na Saudi Arabia.
Timu yetu ya ushauri wa kampuni inaweza kukusaidia kuelewa mahitaji ya nyaraka, kupanga hatua za usajili na kuratibu mchakato wa upanuzi wa biashara yako.
Wasiliana nasi ili tujadili mipango yako ya kuanzisha tawi nchini Saudi Arabia.
Panga Mashauriano ya Kibiashara: Weka miadi kupitia mfumo wetu wa kupanga miadi (Scheduling Portal).
Wasiliana na Kitengo chetu cha Uajiri: Zungumza na timu yetu kupitia WhatsApp ili kujadili mahitaji yako ya wafanyakazi na huduma zinazohusiana na uajiri.
Huduma za Kuanzisha Kampuni Tanzania: Company Formation Service
Huduma za Ubalozi wa Saudi Arabia nchini Tanzania: Saudi Embassy Services.
Huduma za Uajiri kutoka Tanzania kwenda Nchi Mbalimbali: Employment Services
Huduma za Usafirishaji na Uondoaji wa Mizigo Forodhani: Logistics Services
Rasilimali Zaidi
Huduma za Kuanzisha Kampuni Tanzania: Launch your business with City Squares
Weka Miadi: Book a 1 on 1 Free Video Meeting with Our Expert Consultant
Fahamu Kuhusu Sisi: Discover City Squares
Soma Makala Zingine: Explore All Articles
Usafirishaji wa Makontena hadi Bandari ya Dar es Salaam
Kampuni Bora za Usafirishaji kutoka Ghuba hadi Tanzania
Je, Usafirishaji hadi Tanzania Unagharimu Kiasi Gani
Kampuni Bora ya Usafirishaji Tanzania
Taratibu za Forodha nchini Tanzania
Machapisho ya Hivi Karibuni
Uko tayari kuanza mradi wako? Omba huduma yako na anza safari yako nasi!
Mtaalamu wa Kimataifa Mohammed bin Rashid bin Adwan